Thứ tư, 22/05/2024, 04:58

Có được chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Hỏi: Người lao động (NLĐ) đang trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp, đã nhận tiền trợ cấp thất nghiệp được 1 tháng, nay chuyển nơi ở đến tỉnh, thành phố khác thì có được chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Trả lời: Khoản 1, Điều 22, Nghị định số 28/2015/NĐ-CP quy định về chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau: NLĐ đã hưởng ít nhất 1 tháng trợ cấp thất nghiệp theo quy định mà có nhu cầu chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp đến tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương khác thì phải làm đề nghị chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định và gửi Trung tâm Dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Như vậy, theo quy định nêu trên thì NLĐ đang hưởng trợ cấp thất nghiệp, đã lãnh tiền trợ cấp thất nghiệp 1 tháng, nay chuyển nơi ở đến tỉnh, thành khác và muốn tiếp tục nhận tiền trợ cấp thất nghiệp thì NLĐ phải làm hồ sơ xin chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Về thủ tục chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp được pháp luật quy định tại Điều 22, Nghị định 28/2015/NĐ-CP như sau:

NLĐ làm đề nghị chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp (theo mẫu do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định) gửi Trung tâm Dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Trong thời hạn 3 ngày làm việc kể từ khi nhận được đơn đề nghị của NLĐ, Trung tâm Dịch vụ việc làm cung cấp hồ sơ chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp cho NLĐ và gửi giấy giới thiệu chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp cho Trung tâm Dịch vụ việc làm nơi NLĐ chuyển đến. Hồ sơ gồm: Đề nghị chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp của NLĐ; giấy giới thiệu chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp; bản chụp quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp; bản chụp các quyết định hỗ trợ học nghề, quyết định tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp, quyết định tiếp tục hưởng trợ cấp thất nghiệp (nếu có); bản chụp thông báo về việc tìm kiếm việc làm hằng tháng (nếu có), các giấy tờ khác có trong hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Khi nhận được hồ sơ chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp, NLĐ trả lại thẻ bảo hiểm y tế cho tổ chức bảo hiểm xã hội (BHXH) nơi đang chi trả trợ cấp thất nghiệp cho NLĐ.

Trong thời hạn 2 ngày làm việc kể từ ngày cung cấp hồ sơ chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp cho NLĐ, Trung tâm Dịch vụ việc làm nơi NLĐ chuyển đi sẽ gửi thông báo về việc chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp cho BHXH cấp tỉnh để dừng việc chi trả trợ cấp thất nghiệp cho NLĐ.

Trong thời hạn 3 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp do NLĐ chuyển đến, Trung tâm Dịch vụ việc làm gửi văn bản đề nghị BHXH cấp tỉnh nơi chuyển đến để tiếp tục thực hiện việc chi trả trợ cấp thất nghiệp và cấp thẻ bảo hiểm y tế cho NLĐ kèm theo bản chụp quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp của NLĐ.

Tổ chức BHXH nơi NLĐ chuyển đến hưởng trợ cấp thất nghiệp sẽ thực hiện chi trả trợ cấp thất nghiệp và cấp thẻ bảo hiểm y tế cho NLĐ theo quy định của pháp luật.


Nguồn tin: Báo Bình Phước

VĂN BẢN MỚI

197/KH-BTV

Hưởng ứng, tham gia Cuộc thi chính luận về bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng trên địa bàn tỉnh Bình Phước lần thứ Tư năm 2024

Thời gian đăng: 12/05/2024

lượt xem: 27 | lượt tải:9

1093/BTV-TGCS

V/v tuyên truyền kỷ niệm 120 năm sinh đồng chí Nguyễn Lương Bằng (02/4/1904 – 02/4/2024)

Thời gian đăng: 06/03/2024

lượt xem: 109 | lượt tải:55

1058/BTV-TGCS

V/v tuyên truyền kỷ niệm 65 năm Ngày truyền thống Bộ đội Biên phòng

Thời gian đăng: 05/02/2024

lượt xem: 128 | lượt tải:68

176/KH-BTV

Kế hoạch phát động thi đua năm 2024

Thời gian đăng: 05/02/2024

lượt xem: 221 | lượt tải:91

171/KH-BTV

Kế hoạch hưởng ứng cuộc thi sáng tác về phụ nữ/Người mẹ Việt Nam

Thời gian đăng: 05/02/2024

lượt xem: 108 | lượt tải:36
LỊCH
TÀI LIỆU
VĂN PHONG DIEN TU
CHUYEN DOI SO
HỎI ĐAP
DỤ AN 8
THỐNG KÊ
  • Đang truy cập23
  • Hôm nay3,350
  • Tháng hiện tại108,367
  • Tổng lượt truy cập6,259,207
LIÊN KẾT
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây